Mon. Aug 3rd, 2020

Explore the World by news

கணிதத்தை மறுவடிவமைத்த பெண்

1 min read
  • Save

கோழி 46 வயதான ஹில்டா ஜீரிங்கர் தனது மகள் மாக்தாவுடன் நியூயார்க்கிற்கு வந்தார், அவர் நிம்மதி அடைந்திருக்க வேண்டும். ஆண்டு 1939. மேலும் ஜீரிங்கர் மற்றும் ஒரு திறமையான கணிதவியலாளர் வியன்னாவைச் சேர்ந்த ஒரு யூத பெண்.

ஆறு ஆண்டுகளாக, அவர் ஐரோப்பாவில் நாஜி அச்சுறுத்தலில் இருந்து தப்பிக்க முயல்கிறார். அந்த நேரத்தில், அவள் துருக்கிக்கு தப்பி ஓடிவிட்டாள், லிஸ்பனில் சிக்கித் தவித்தாள், நாஜி முகாமில் தடுத்து நிறுத்தப்பட்டாள். அமெரிக்காவிற்கு அவர் வந்திருப்பது ஒரு புதிய, மிகச் சிறந்த அத்தியாயத்தைத் திறந்திருக்க வேண்டும்.

ஆனால் அது மற்ற சவால்களைக் கொண்டு வந்தது.

ஒரு ஜெர்மன் பல்கலைக்கழகத்தில் பயன்பாட்டு கணிதத்தை கற்பித்த முதல் பெண், ஜீரிங்கர் ஒரு புதுமையான சிந்தனையாளராக அறியப்பட்டார், அவர் தனது கணித நுண்ணறிவை மற்ற அறிவியல்களுக்குப் பயன்படுத்தினார். ஆனால் அமெரிக்காவில், இந்தத் துறையில் தனது நிலையை மீண்டும் பெற பல தசாப்தங்களாக போராடினார்.

இது ஜீரிங்கரின் திறமை அல்லது அதன் பற்றாக்குறை காரணமாக அல்ல: 20 ஆம் நூற்றாண்டின் ஆரம்பகால முன்னோடிகளின் ஒரு பகுதியாக இருந்த அவர், கணிதத்தில் ஒரு முறை நிறுவன நியாயத்தன்மையையும் தூய கணிதத்திலிருந்து சுதந்திரத்தையும் கண்டுபிடிக்க புலம் முயன்றபோது. பிளாஸ்டிசிட்டியின் கணிதக் கோட்பாடுகளுக்கும் நிகழ்தகவு மரபியலுக்கும் முக்கியமான பங்களிப்புகளுடன், ஜீரிங்கர் பயன்பாட்டு கணிதத் துறையை முன்னேற்ற உதவியது, அறிவியல் மற்றும் பொறியியலின் பல பகுதிகள் இன்று நம்பியுள்ள அடிப்படை அடித்தளத்தை அமைத்தன.


ஆனால் ஜீரிங்கரின் பணி அவரது வாழ்வாதாரத்தை விட அதிகமாக இருந்தது. அது அவளுடைய அழைப்பு. “நான் விஞ்ஞான ரீதியாக வேலை செய்ய வேண்டும்,” என்று அவர் 1953 இல் மாசசூசெட்ஸில் உள்ள வீட்டன் கல்லூரியின் தலைவருக்கு எழுதிய கடிதத்தில் எழுதினார். “இது என் வாழ்க்கையின் ஆழ்ந்த தேவை.”

அந்தத் தேவையை நிறைவேற்ற அவள் அனுமதிக்கப்படுவாளா – எந்த சூழ்நிலையில் – அவள் வாழ்க்கையின் மிகப் பெரிய கேள்விகளில் ஒன்றான நாஜிகளை விட்டு வெளியேற எப்படி நிர்வகித்தாள் என்பதே.

ஜீரிங்கர் வியன்னாவில் 1893 இல் பிறந்தார். பெண்கள் உதவித்தொகையை விட திருமணத்தைத் தொடர வேண்டும் என்று பெரும்பாலும் எதிர்பார்க்கப்பட்டிருந்த காலத்தில், ஜீரிங்கரின் பெற்றோர் வித்தியாசமான பார்வையை எடுத்து தங்கள் மகளின் கல்வியை ஊக்குவித்தனர். அவர்கள் அவளை மேம்பட்ட மேல்நிலைப் பள்ளிக்கு அனுப்பினர், பின்னர் வியன்னா பல்கலைக்கழகத்தில் கணிதம் மற்றும் இயற்பியல் படிப்பிற்காக பணம் செலுத்தினர்.

அங்கு இருந்தபோது, ​​20 ஆம் நூற்றாண்டின் முற்பகுதியில் மிகவும் மதிப்புமிக்க ஐரோப்பிய கணிதவியலாளர்கள் சிலரின் கீழ் ஜீரிங்கர் படித்தார், இதில் எர்ன்ஸ்ட் மாக் (மாக் வேகம் என்று நினைக்கிறேன்) மற்றும் அவரது முனைவர் வழிகாட்டியான வில்ஹெல்ம் விர்டிங்கர் (விர்டிங்கர் வழித்தோன்றல்களுக்கு பெயர் பெற்றவர்) உட்பட. அவர் 1917 இல் கணிதத்தில் முனைவர் பட்டம் பெற்றார்; அடுத்த ஆண்டு அவரது ஆய்வுக் கட்டுரை, அதில் அவர் மேம்பட்ட முக்கோணவியலைக் கையாண்டார் மற்றும் ஒரு ஃபோரியர் தொடருக்கான பொதுமைப்படுத்தப்பட்ட கோட்பாட்டை இரண்டு மாறிகள் மூலம் உருவாக்கினார், இது மோனாட்செஃப்டே ஃபார் கணிதமிக் அண்ட் பிசிக் (கணிதம் மற்றும் இயற்பியல் மாதாந்திரம்) இல் வெளியிடப்பட்டது.

ஜீரிங்கரின் வளர்ந்து வரும் திறனையும் கணிதத்தின் மீதான அன்பையும் வளர்த்திருந்தாலும், வியன்னா ஒரு பெண் யூத கணிதவியலாளருக்கு சில வாய்ப்புகளைப் பெற்றது, எனவே விர்டிங்கர் பெர்லினில் கணித இதழான ஜர்பூச் உபெர் டை ஃபோர்ட்ஸ்ரிட் டெர் கணிதத்தின் (கணித முன்னேற்றத்திற்கான பஞ்சாங்கம்) உதவி ஆசிரியராக பெர்லினில் ஒரு இடத்தைப் பெற்றார். ). 1921 ஆம் ஆண்டில் அவர் பேர்லின் பல்கலைக்கழகத்தில் (இப்போது பெர்லின் ஹம்போல்ட் பல்கலைக்கழகம்) சமீபத்தில் நிறுவப்பட்ட பயன்பாட்டு கணிதத்திற்கான நிறுவனத்தின் இயக்குநரான ரிச்சர்ட் வான் மைசெஸின் உதவியாளரானார். ஆறு ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, தனது 34 வயதில், ஜீரிங்கர் ஒரு உதவியாளரை விட அதிகமாக ஆனார்: அவர் பல்கலைக்கழகத்தில் முதல் பெண் விரிவுரையாளராக (“பிரிவாடோசென்ட்”) ஆனார். பயன்பாட்டு கணிதத்தில் அத்தகைய பங்கைக் கொண்ட ஜெர்மனியில் முதல் பெண்மணி ஆவார்.

 

click here for more info 

  • Save
0
  • Save
0
Happy
Happy
0 %
Sad
Sad
0 %
Excited
Excited
0 %
Sleppy
Sleppy
0 %
Angry
Angry
0 %
Surprise
Surprise
0 %

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Copy link
Powered by Social Snap